Hình chất lượng cao?làm sao biết dc???^^!

Discussion in 'Design' started by xhailuadox, Mar 11, 2008.

1. Offline

xhailuadox

Message Count:
    34
    cho mình hỏi làm sao biết dc hình nào là chất lượng cao hình nào kô?khi mình save từ trên mạng về làm sao biết dc?ai biết chỉ mình với???dự vào dung lượng à????hay là sao?mình đang muốn làm thiệp tặng bạn bè,nhưng mà kô biết hình nào chất lượng cao..ac..ac.làm sao biết dc hả?ai biết chỉ mình với,thanks nhiều lắm ^^!
  2. Offline

thanhbinh

• Già làng về hưu !! - banned

Message Count:
    92
    hì bạn chỉ cần phóng to ảnh ra mà ko bị bể ảnh là chất lượng cao !
  3. Offline

xhailuadox

Message Count:
    34
    thanks anh nhé,em mới biết hồi trưa này,em thấy nếu mình chỉ ở chết độ nhìn mà Detail đó,mình sẽ thấy dc khổ ảnh,dựa vào đó cũng biết dc....hình chất lượng hay hông? ^^!
  4. Offline

FNguyen

• Già làng về hưu !!

Message Count:
    2,289
    ò đúng rồi,tỷ lệ giữa kích thước và dung lượng càng nhỏ thì chất lượng càng cao,tức là 1 tấm hình càng bự thì dung lượng phải thật lớn mới...xịn
  5. Offline

metamon

• Where Trust Begin

Message Count:
    576
    Cái này có lẽ đúng với các trường hợp bình thường. Vài trường hợp khác như : lấy 1 tấm hình nhỏ vào Photoshop, kéo to ra ---> bể ảnh, lưu lại, để chất lượng 12 thì sao :D dung lượng to tổ chảng mà hình thì ......... :))
  6. Offline

sadman289

Message Count:
    241
    cái này thì cũng bình thường thôi ! vì bạn đã kéo to ra tương đương với zoom rùi nhưng mà ảnh gốc có độ phân giải thấp cho nên hình sẽ xuất hiện vỡ hạt(hiện những điểm trắng tại các pixel không có trong ảnh gốc ) thế nên khi bạn save lại dù ở độ phân giải cao thật nhưng hình vẫn có những điễm trắng (Vỡ hạt)
  7. Offline

metamon

• Where Trust Begin

Message Count:
    576
    Hì, có lẽ bạn hiểu sai ý mình rồi, ko phải mình thắc mắc, mà là mình đưa ra trường họp này để "phản biện" câu phía trên của anh FNguyen thôi:ok:
  8. Offline

dimchicken

• Member

Message Count:
    190
    Hình chất lượng cao hay thấp thì tùy Thuộc vào số pixel thui:cutesmile:
  9. Offline

nevernight

Message Count:
    1
    Mở ảnh bằng photoshop.Chon.File--->file info.. xem các thông tin về bức ảnh đó đẻ biết chất lượng ảnh
  10. Offline

S.Storm

• Laziz boiz

Message Count:
    314
    Hình "chất lượng" cao hay không, mở lên, ngắm một lúc là bít! :coy:
  11. Offline

hacgiay

• Già làng về hưu !!

Message Count:
    1,425
    zoom nó lên, bị bể là chất lượng dỏm, nhìn không thấy đâu, hình gốc của Tam Bình bên offline tới 4MB/ 1 tấm, zoom thấy.........lỗ chân lông luôn:cutesmile::cutesmile:, edit lại còn trên dưới 100kb,nhìn vẫn như thường nhưng zoom lên nó bể như kính.

hoặc nhìn vào số pixel là biết, cách nhanh nhất
  12. Offline

HongPhong

• Member

Message Count:
    102
    Em thấy có một thông số là dip (dot per inch) cái này càng cao thì ảnh càng chất lượng, dung lượng cũng tăng theo.
  13. Offline

mr.haids

Message Count:
    5
    Có cách này là rỏ rành rành nhất nè, dành các bạn dùng Photoshop nhé.

Mở hình đó trong Photoshop chọn menu Image - Imege Size...(Ctr+Alt+I) là nó hiện ra hết các thông số mình muốn biết, số càng lớn thì chất lượng hình càng cao.

14. Offline

Dai082

• Good Looking !

Message Count:
    1,105
    Sao Topic này lại đồng đủ cao thủ thế ! Hay là do đầu năm nhỉ !Hé hè he. Hình nào là hình chất lượng cao ? Độ phân giải lớn chỉ dành cho các bố làm hình cưới hoặc chụp phong cảnh rùi in ra khổ lớn không bị mờ chi tiết. Nhất là làm khung hình cưới "treo ngoài ngõ ý". Chứ còn làm thiệp điện tử thì cứ xài hình bình thường, độ phân giải khoảng 800x600 trở lên là được rồi. Ai lại Zoom thiệp lên bao giờ.
    Hay là lấy tấm này về làm thiệp nè ! 45 Gigapixel nhá ! hihi
    View : http://www.gigapan.org/gigapans/48492/
    Zoom lại đợi vài giây để biết thêm chỉ tiết ! Ước gì mình có đồ chơi như anh ấy :dining:

Share This Page